Tôi có nghe nói nếu công ty giữ làm bằng đại học cấp bản chính của người lao động thì bị phạt tiền. Vậy mức phạt này là bao nhiêu?
giu-bang-cap-ban-chinh-cong-ty-bi-phat-toi-25-trieu-dong-

Tôi có nghe nói nếu công ty giữ bằng cấp bản chính của người lao động thì bị phạt tiền. Vậy mức phạt này là bao nhiêu?

Chờ kết quả ủy thác tư pháp, tòa tạm đình chỉ vụ án? Mất giấy tờ nhưng cớ mất không được, tính sao? Thay đổi hợp đồng lao động, báo trước bao lâu?

Trần Tuấn Phương (trantanphuong2002911@yahoo.com)

Luật sư TRẦN THỊ NGỌC NỮ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 88 ngày 7-10-2015 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung Nghị định 95/2013), cơ quan chức năng có thể phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 25 triệu đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

Đồng thời, biện pháp khắc phục hậu quả là buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động.

Như vậy, trường hợp của bạn hỏi nếu công ty giữ bản chính bằng cấp của người lao động thì sẽ bị xử mức phạt như trên

Theo: Báo Pháp Luật

Comments are closed.